IELTS Planet - Học IELTS online

12012018_Line graph

• Author
    Profile photo of Nguyễn Quang
    Nguyễn Quang
    Participant

[1/12/2018, 11:42:45 PM] Cám ơn các bạn!

Attachments:
    You must be logged in to view attached files.

IELTS Veteran

Please find my feedback below.

Attachments:
    You must be logged in to view attached files.

IELTS Veteran

Mình có một vài câu hỏi như sau mong bạn giải đáp dùm:
    1) Trong bài làm, mình chọn năm 1998 vì số liệu của hai nhóm tuổi đầu tiên bằng nhau, mình có mô tả là tụi nó cùng tăng cỡ 29% như vậy thì chưa đủ để làm sáng tỏ lý do mình chọn a?
    2) Mình dùng từ “following ones” là muốn nói đến nhóm tuổi kế nhóm tuổi trẻ nhất. Bạn có thể dùng cách khác để diễn tả ý này mà không dùng đến age group dc không, tại mình sợ lặp từ nhiều thôi ak
    3) Trong đoạn thứ 2 của bài viết lúc đầu mình có hai cái còn lại nữa nhưng bài đã đạt hơn 190 từ nên mình không thêm vô nữa vì nếu không bài sẽ lên hơn 220 từ.
    4) Mình có đọc tham khảo một vài bài viết của Simon và anh Bách thấy rằng khi line graph có quá nhiều năm thì tác giả cũng chỉ chọn một vài năm điển hình thôi, ở đây mình đã chọn 1990, 1998, 2006 và 2010. Số liệu 10% ở câu cuối là mình nhầm lẫn. Trong ý đó mình muốn nói tới năm 2010.
    Cảm ơn bạn rất nhiều!
    Have a nice day!

IELTS Veteran

Mình trả lời câu hỏi của bạn như sau:
    1/ Bạn cần phải nêu rõ ra ở đầu câu hơn, vd: In 1998, both those from 25-34 and those from 18-24 share the same percentage of 18% để emphasize chuyện đây là năm số liệu *bằng nhau*. Hoặc nếu bạn nhìn rộng hơn tổng thể chart thì có thể nói cách khác đây là điểm mà thứ tự của chart thay đổi –> From 1990 to 1998, the highest rate belongs to those from 25-34. However, in 1998, it was overtaken by the percentage of the 18-24 age group (ví dụ vậy để bạn hình dung).
    2/ Bạn có thể nói ‘those/people who are/aged 18-24 (years old)’ etc… Vì nói following ones người ta sẽ không rõ kế đến là kế đến lớn hơn hay nhỏ hơn.
    3/ Bài thi chỉ yêu cầu bạn viết tối thiểu 150 từ nhưng không tối đa giới hạn từ, miễn sao bạn viết đủ ý và kịp thời gian làm bài thì thôi. Nếu bạn sợ viết không kịp thì có thể mô tả nhóm 18-24 ít lại, chỉ lấy những điểm quan trọng nhất thôi.
    4/ Đúng là bạn chỉ nên chọn mô tả một vài năm điển hình, nhưng bạn nên sắp xếp ý để người đọc hiểu ngay số liệu bạn đang nói đến là năm nào để tránh nhầm lẫn. Vì câu trước đó năm 2010 được nhắc đến như là bổ trợ, là phụ “until 2010…” nên câu sau chưa rõ có phải bạn đang nói đến năm 2010 đó không.
    Mong giải đáp được thắc mắc của bạn.
    Thanks,

You must be logged in to reply to this topic.

IELTS Planet - Học IELTS online 2016