• Chữa bài IELTS Task 1

• Phạm Kiều Oanh

Participant
      March 16, 2018 at 12:10 pm

The pie chart illustrates the percentages of various type of poor families in England society in 2002. At first glance it is clear that the number of people divorcing still brought up their children stood at the highest level: 26%. Continuously , ranked at the second grade, the singles who had not kids yet accounted for 24%. Whereas, the amounts of families who had all members were nearly similar to the couples possessed babies, respectively 14% and 15%. Finally, the last ingredients remained steady at the below top mainly were the elders who both own kid or not.
      ( 98words)

Attachments:
      You must be logged in to view attached files.
    • ivynguyen

Participant
      March 17, 2018 at 5:39 am

please kindly check my notes here, and feel free to leave comments if you have any questions. Please check your writing task 2 first, and you will understand why I think offering a band score is not helpful for you now. Thanks a lot :)

Attachments:
      You must be logged in to view attached files.
    • Phạm Kiều Oanh

Participant
      March 17, 2018 at 3:09 pm

@Ivy Nguyen: mình nói luôn bằng tiếng Việt cho dễ nhé. Có lỗi bạn nhắc cả ở 2 task. Task 1 mình dễ biểu đạt hơn.
      1. Comment 2, 5: Coherence & cohesion problem and linking word: Mình đi học ở trung tâm họ có đưa ra list các từ nối, và viết theo khung này.

– Đặt vấn đề (câu đầu): at first, firstly, in the first place, at the first glance , overall, generally, on the whole.

– Paraphase topic sentences( câu 2,3,4): Secondly, thirdly hay nối bằng những từ như In addition, Moreover, Continously, besides, Furthermore.
      Hay phát triển theo nội dung trong bài sử dụng từ với nghĩa tương ứng: comparison, Contrast, example, Cause and effect.

– Conclusion: to sum up, in conclusion, last but not least…

2. Comment 3: the number of people divorcing still brought up their children stood at the highest level. Ở đây mình dùng sai dạng từ divorce, phải là get divorce và đầy đủ sẽ là … people who got divorce still brought up… nhưng mình muốn lược who đi (được phép mà đúng không bạn) thì còn là .. pp getting divorce still …

3. Mình có được nghe thầy mình đã học và các bạn nói kinh nghiệm là hạn chế lặp từ. Kể cả ở đề bài. Vì vậy mình đã cố gắng diễn đạt theo cách khác. Có thể vì vậy làm bạn cảm thấy hinder.

Mình đã từng đi học ở trung tâm nhưng không kiên trì để thi đến cùng, bỏ bẵng tiếng anh một thời gian dài và đến giờ bắt đầu lại từ đầu. Cảm ơn bạn đã đọc

• ivynguyen

Participant
      March 17, 2018 at 11:30 pm

Chào bạn, mình xin giải thích thắc mắc của bạn theo thứ tự trên nhé.
      1. Coherence & cohesion problem: trong comment mình không chỉ ra từ nối bạn dùng là sai, và list từ nối bạn liệt kê trên hoàn toàn hữu dụng. Tuy nhiên, 1 bài essay dù là một bài report ngắn (task 1) hay một bài argument dài (task 2), bạn cũng cần trình bày luận điểm của mình theo đoạn văn. Bài viết của bạn chỉ có đúng 1 đoạn duy nhất gộp cả 3 phần cần thiết của một bài report (bạn cũng đã liệt kê được 3 phần này như trên). Do đó, trong comment và bài sammple answer mình khuyến khích bạn nên tách đoạn rõ ràng. Tiêu chí này tên là ‘paragraphing’ nằm trong mục ‘coherence & cohesion’ bạn nhé :)

2. Bạn hoàn toàn có thể rút gọn lại như cách bạn nêu trên nhé.

3. Đúng rồi bạn, bạn nên cố gắng linh hoạt sử dụng ‘paraphrasing’ – từ/cụm từ khác diễn đạt cùng một ý để được điểm cao. Tuy nhiên, vấn đề của bạn ở chỗ ngữ pháp và cách sử dụng từ vựng của bạn chưa chắc, nên cố gắng diễn đạt theo nhiều ý khác nhau có khả năng mắc lỗi sai rất cao. Do đó, nếu bạn hoàn toàn chắc chắn 100% về một cụm từ nào đó thì bạn hãy dùng trong bài thi thật. Còn nếu nhớ mang máng thì đừng nên dùng bạn nhé. Dù bạn không paraphrasing được nhiều nhưng sử dụng đúng được một ít từ vựng academic tốt thôi như mình dùng trong bài sample answer và viết đúng ngữ pháp, bạn hoàn toàn có thể đạt 6.5. Nếu bạn dùng nhiều từ vựng khác nhau nhưng không dùng đúng (ví dụ bạn chỉ nhớ ‘divorce’, nhưng cách dùng đúng là ‘get/are divorced’) và viết câu thiếu chủ ngữ hoặc vị ngữ, bài của bạn sẽ không thể trên 4.0 được.
      Bạn hãy tiếp tục ôn luyện, và chúc bạn ôn thi thật tốt nhé! :)

• Phạm Kiều Oanh

Participant
      March 19, 2018 at 9:46 am

Cám ơn bạn. Mình sẽ cố gắng làm thêm bài và hi vọng đánh giá sẽ được cải thiện hơn.

Viewing 4 reply threads

The forum ‘Chữa bài IELTS Task 1’ is closed to new discussions and replies.

Original Post
0 of 0 posts June 2018
Now
Học IELTS Online