IELTS Planet - Học IELTS online

Trang chủ Forums IELTS Writing Fast&Furious Phân tích đề bài Ielts

Phân tích đề bài Ielts

• Author
    Profile photo of Luu Trang Linh
    Luu Trang Linh
    Participant

Art classes, such as painting and drawing, are as important for children’s development as other subjects, so it should be compulsory in high school. Do you agree or disagree?

Nếu phân tích ra thì “are as important for children’s development as other subjects” là theme và “so it should be compulsory in high school” là claim đúng không ạ? Nhưng mình đọc bài hướng dẫn của thầy Vinhielts thì thấy as importance cũng là 1 vế trong câu và được phân tích trong 1 đoạn riêng?. Vậy nên chỗ này mình không hiểu lắm, mong mọi người giúp mình .

• This topic was modified 4 years, 8 tháng ago by Profile photo of Luu Trang Linh Luu Trang Linh.
    • This topic was modified 4 years, 8 tháng ago by Profile photo of Luu Trang Linh Luu Trang Linh.

IELTS Veteran

Hi Luu Trang Linh,

Cảm ơn bạn vì đã đặt câu hỏi. Câu hỏi của bạn rất hay. Mình không phản đối cách phân thành 2 đoạn như trên trong đề viết về art classes.

Tuy nhiên, với đề mình đưa ra trong bài học dùng từ “some – “Some children can learn efficiently by watching TV” – tức là chỉ đang nói đến một số trẻ. Điều này hoàn toàn đúng. Rõ ràng là một vài trẻ học tốt bằng việc xem TV. Bạn không thể argue against nó được.

Để dễ hiểu, bạn thử hình dung hai câu nói này. “Con trai Việt Nam rất giàu” vs “Một vài anh con trai Việt Nam rất giàu.”

IELTS Veteran

Theme: “Art classes, such as painting and drawing, are as important for children’s development as other subjects” vì nó xài Present Tense – hiện tại đơn “are” có nghĩa là mặc định nó là sự thật dc công nhận rộng rãi. Việc mà bạn phân tích cái theme này sẽ ko cần thiết vì ko ai đi làm rõ 1 sự thật mà ai ai cũng đồng ý cả.
    Claim: “so it should be compulsory in high school” vì nó xài “should” – nên có nghĩa là ý kiến chủ quan của đề buộc mình phải phản bác hay đồng ý.
    Mình phân tích dựa trên cấu trúc ngữ pháp vậy cho bạn dễ hiểu nhé.</span>

• This reply was modified 4 years, 8 tháng ago by Profile photo of Tran Thong Tu Tran Thong Tu.

IELTS Veteran

Tương tự, với đề này:

Today more and more people are using mobile phones and computers. Thus, people are losing the ability to communicate face to face. To what extent do you agree or disagree? (Đề ngày 11/11/2014)

Bạn nghĩ có nên dành hẳn 1 đoạn để tranh cãi là “Không, bây giờ ngày càng ít người dùng mobile phones and computers chứ ạ” không? Hmm, không. Vì đây là xu hướng thực tế mà, cãi lại sao được.

Nếu đề nói “today everyone is using mobile phones and computers” thì bạn có thể dành ra một đoạn để argue against, vì điều này là arguable (cãi lại được).

Tương tự, đề Art classes phía trên đang đi theo lối này. Khẳng định toàn bộ. Nên tất nhiên nó arguable. Và vì vậy có thể dành 1 đoạn để argue against nó được.

Ai bảo IELTS là khô cứng. Phân tích ra thấy thú vị phết các bạn nhỉ.

IELTS Veteran

– Đề này là đề mình thi hôm 20/12. Hôm ấy mình viết 2 ý để support cho “disagree” là:

1) Với những trẻ không thích học art thì việc học art là lãng phí

2) Không học art thì không ảnh hưởng lớn tới sự phát triển <- đây chắc là ý không đúng vì theo phân tích đề bài thì “học art quan trọng như các môn khác” nên bảo nó không ảnh hưởng lớn là đi argue lại fact.

-> điểm thấp (6.0)

IELTS Veteran

Cảm ơn mọi người nhiều nhé ^^.

IELTS Veteran

Em phân tích như vậy không biết đúng không a? anh chị giúp dùm em a .Because of art’s importance in children’s development  ,  it should be compulsory in high school. Và mình sẽ triền khai ý : ” its Importance” đưa ra dẫn chứng như create in  their studies, stimulate their brain………..

You must be logged in to reply to this topic.

Review mới

Mình tâm đắc với khóa Premium IELTS. Mình có đăng kí viết và sửa Writing trong vòng 6 tháng và quả thật mình nhận được kết quả thật đáng mong đợi. Giáo viên sửa rất tận tâm nên vocab và cả grammar của mình tăng rất nhanh. Thật cảm ơn Ielts Planet nhiều ạ

mt3011****@gmail.com

Học viên Premium IELTS
IELTS Planet - Học IELTS online 2019