IELTS Planet - Học IELTS online

Trang chủ Forums IELTS Writing Fast&Furious thắc mắc về hướng viết opinon

thắc mắc về hướng viết opinon

• Author
    Profile photo of khuong sao mai
    khuong sao mai
    Participant

bạn ơi nếu có 1 đề như thế này

wild animals have no place in the 21st century so protecting them is a waste of resources

to what extent do you agree or disagree

có phải “wild…century” là theme và phần còn lại là claim không?

mình đọc trên trang ielts-simon thấy thầy triển khai ra 2 đoạn. đoạn 1 disagree với ý “wild…century” và đoạn 2 disagree với phần còn lại

IELTS Veteran

Thắc mắc của bạn khuong sao mai giống như câu hỏi trong topic này: https://ieltsplanet.info/groups/ielts-writing-fastfurious/forum/topic/phan-tich-de-bai-ielts/

Mình đã trả lời bạn Linh trong đó. Và với đề của bạn, đoạn này “wild animals have no place in the 21st century” có thể coi là claim vì nó hoàn toàn arguable. 

IELTS Veteran

Chị ơi! chị cho em hỏi là trong bài viết essay opion của mình nếu mình strongly agree thì mình có nên dùng 1 đoạn để viết về 1  counter-argument rồi phản bát lại ý kiến đó để làm cho bài viết của mình thuyết phục hơn không ạ :)????

IELTS Veteran

cảm ơn hương mysheo nhé ^^

IELTS Veteran

Đấy là cách viết thứ 2. Đối với bài agree or disagree, bạn có thể viết một đoạn counter-argument.

Ví dụ: Hiện nay, một số người cho rằng sinh viên nên sống ở campus của trường. To what extent do you agree or disagree?

Thì bạn có thể viết: Body 1: Những nhược điểm mà sv sống ngoài campus như: Phải mất nhiều thời gian để đến trường, hàng tháng phải bỏ ra một số tiền để đi lại, ko được nghỉ trưa nếu buổi chiều phải học,…

Body 2: Bạn viết những ý thể hiện sự strongly agree với một số dẫn chứng và ví dụ đưa ra.

Cuối cùng là conclusion,…

IELTS Veteran

Chị trả lời câu hỏi của Sang:

Chị ơi! chị cho em hỏi là trong bài viết essay opion của mình nếu mình strongly agree thì mình có nên dùng 1 đoạn để viết về 1  counter-argument rồi phản bát lại ý kiến đó để làm cho bài viết của mình thuyết phục hơn không ạ :)????

Câu này chị cũng thắc mắc lúc học viết IELTS. Chị tham khảo thấy Simon nói như này nè:

When you have a strong opinion, you don’t need to mention the opposite view.

Tức là em không cần dành cả một đoạn để counter-argument đâu. Tuy nhiên, chị nghĩ, nếu muốn band cao, thì ngay cả khi em strongly agree, em vẫn phải đá đá phe kia vào. Tức là, em có thể dùng cách so sánh, hoặc câu nhượng bộ để “mention the other side.”

Em xem nội dung đầy đủ Simon viết ở link này nhé: http://ielts-simon.com/ielts-help-and-english-pr/2014/06/ielts-writing-task-2-strong-opinion-answer.html

You must be logged in to reply to this topic.

Review mới

Em mới chỉ học khóa Writing nên chỉ thích Writing thôi ạ, Các video rất đầy đủ các dạng bài thi nên em thấy rất hữu ích. Thích nhất là có phần chữa bài cả writing lẫn speaking.

Hạnh

Sinh viên
IELTS Planet - Học IELTS online 2019