IELTS Planet - Học IELTS online

Trang chủ Forums Tự học cấp tốc IELTS Writing 6.5 Unit 9: Hiểu đúng về câu ghép

Unit 9: Hiểu đúng về câu ghép

• Author
    Profile photo of Hương Mysheo
    Hương Mysheo
    Participant

Bạn có thắc mắc, nhận xét về bài viết Unit 9: Hiểu đúng về câu ghép trên IELTS Planet – Học IELTS online ?

Comment ở dưới nhé, chúng mình sẽ trả lời nhanh nhất có thể ^^

IELTS Veteran

Hương ah, trong video về hiểu đúng về câu ghép Hương có đưa ra công thức là “MD1, từ nối MĐ+MD2″ thế nhưng trong 1 số câu ví dụ sau của video thì mình lại thấy 1 số câu ghép mà trước từ nối lại không có dấu phẩy!Cho mình hỏi trong trường hợp nào thì có (hoặc không có) dấu phẩy trước từ nối hai câu hả Hương!Cảm ơn Hương nhiều! VD: ví dụ nói câu : MD1 after MD2 hoặc MD1 so that MD2 Mình ko thấy có dấu phẩy đằng trước” after” và “so that” trong vi du cua video!

IELTS Veteran

Chờ mãi mà không thấy Mysheo trả lời nhỉ??? :((

IELTS Veteran

Hi bạn,
    Mysheo trả lời cho bạn nhé. Thật ra cách dùng dấu phẩy trong những trường hợp này giống hệt như cách viết tiếng Việt.
    VD câu: Students can easily find good jobs after they graduate from a prestigious university. (Không có dấu phẩy)
    Khi bạn đảo lại cách nói – đảo vị trí hai mệnh đề:
    After students graduate from a prestigious university, they can easily find good jobs.
    Trong trường hợp này, bạn có thể đặt dấu phẩy ở giữa hai mệnh đề để người đọc dễ theo dõi.
    Tuy nhiên, bạn không đặt dấu phẩy ở giữa cũng vẫn được coi là đúng.

VD thêm:
    If you love me, I’ll buy you a house
    = I’ll buy you a house if you love me.

IELTS Veteran

cho mình hỏi thêm nhé mysheo!
    thế có phải những từ thuộc FANBOYS thì bắt buộc phải có dấu phây không, hay chúng cũng giống như những liên từ khác,có thể có hoặc không vẫn đúng như hương giải thích. cảm ơn hương nhiều

IELTS Veteran

mysheo trả lời giúp mình đi.chả thây hương đâu???hình như những mệnh đề cần thêm dấu phẩy là mệnh đề độc lập đúng không hương.còn mệnh đề phụ thuộc thì ta không thêm dấu phẩy.áp dụng với tất cả các liên từ,kể cả FANBOYS

You must be logged in to reply to this topic.

Review mới

Em tâm đắc nhất là khóa luyện thi IELTS Premium 6 tháng của IELTS Planet, tại vì với khóa học này em nghĩ mình sẽ có cơ hội học và hiểu sâu về IELTS nhiều hơn, khoảng thời gian luyện cũng có lộ trình cụ thể nhưng không quá là gấp rút, bản thân em cũng từng học trực tuyến trên mạng nên em cảm thấy rất là hiệu quả, mình có thể xem lại những video bài giảng sau khi học xong nữa nên em rất...Read more

Trường Nam ( chrisnam988)

Học viên Premium IELTS
IELTS Planet - Học IELTS online 2019